top of page

Ciyarwar Kwalba

shutterstock_1889627884_edited_edited.jpg
Ciyarwar Kwalba

Idan kuna shirin yin kwalabe da madarar nono da aka bayyana ko madarar madara kuma jaririnku ya kasance a asibiti, da fatan za a yi magana da memba na ma'aikata don samun shawara mafi dacewa wacce ta keɓance ga jariran ku.

Mun ƙara wasu bayanai akan wannan shafi game da ciyar da kwalba, duk da haka, wannan bai kamata ya maye gurbin tattaunawa da mai ba da lafiyar ku ba.

Nau'in Madaran Formula

Idan kun yanke shawarar yin amfani da madarar madara to farkon jarirai yakamata ya kasance shine farkon abin da za ku ba wa jariri. Ana iya amfani da wannan don farkon shekara ta rayuwa. Duk da haka, idan an haifi jaririn da wuri zai iya buƙatar dabarar da aka riga aka yi. Ƙungiyar jariran ku na iya tattauna takamaiman bukatun jariran ku tare da ku.

Kayayyakin da ake Bukata don Ciyar da kwalaba

kwalabe da dama

Gwargwadon Kwalba

Kayayyakin da ba za su iya ba (Siriliser-water steriliser, microwave ko tururi steriliser)

Ruwan nono (idan kwalban yana ciyar da nono)

Babu wata shaida da za ta nuna cewa wata nau'in kwalba ko nono ta fi kowa kyau. Sauƙaƙan kwalabe waɗanda ke da sauƙin wankewa da haifuwa tabbas sun fi kyau. 

Jaririn da ba a haifa ba ko kuma waɗanda ke da yanayin kiwon lafiya na iya samun takamaiman buƙatu yayin ciyar da kwalba, zaku iya tattauna wannan tare da ma'aikatan jinya/likitocin da ke kula da jaririnku.

Ana Shirya kwalabe Don Jaririn ku

Yana da mahimmanci a tabbatar kun wanke da kuma barar kwalabe da nono har sai jaririnku ya cika watanni 12 aƙalla. Hakanan yakamata ku wanke hannaye sosai kafin yin amfani da kwalabe da nono da aka haɗe.

Idan kuna amfani da madarar ƙira, bi umarnin kan marufi a hankali lokacin da kuke yin abincin.

Ana iya samun ƙarin bayani kan samar da abinci a nan akan gidan yanar gizon NHS.

Yadda Ake Ciyar da Jaririn ku

Kamar sauran nau'ikan ciyarwa, yana da mahimmanci a nemi alamun cewa jaririn ya shirya don ciyarwa (alamomin ciyarwa) kafin ciyar da kwalban. Jaririn naku na iya nuna alamun ciyarwa da wuri ta hanyar motsawa, buɗe baki, sanya hannayensu zuwa bakinsu da juya kawunansu neman/tuɓe. Zai fi kyau ku ciyar da jaririnku a wannan matakin maimakon jira don jinkiri, kamar kuka, saboda suna iya zama da damuwa don samun abinci mai kyau.

Tabbatar kuna zaune cikin kwanciyar hankali, tare da jaririnku kusa da ku. Ciyarwa lokaci ne mai kyau don haɗin kai da kusanci, ji daɗin riƙe jaririn ku duba cikin idanunsu kuma kuyi magana da su yayin ciyar da su.

Riƙe jaririn ku a matsayin da ya dace da jaririnku (wannan na iya zama wuri na kwance a tsaye ko babba), kuma ku goyi bayan kawunansu don su iya numfashi da haɗiye cikin jin daɗi. 

Bada kwalaben lokacin da jaririnku ya nuna alamun ciyarwa.

Goga nonon a kan lebban jaririnku, kauce wa tilasta wa jaririn shan nonon ko kuma ya gama ciyarwa.

Yana da mahimmanci don ƙyale jaririnku ya ɗauki abincin a cikin taki wanda ya dace da su. Idan madarar ta zo da sauri, yana iya zama da wahala ga jaririn ya daidaita shayarwa, hadiyewa da numfashi. Ma'aikaciyar jinya da ke kula da jaririn za ta iya tallafa muku da kwalabe, nono, wuraren ciyarwa da motsa jiki don tabbatar da cewa kuna iya tallafawa jaririn don ciyarwa cikin kwanciyar hankali da aminci.

Wasu jariran suna da lokutan ƙarancin iskar oxygen (desaturations) da/ko ƙarancin zuciya (bradycardia) yayin ciyarwa. Wannan al'ada ce a wasu lokuta kuma zai inganta tare da lokaci, amma yana iya zama alamar jaririnku bai shirya don ciyarwa ba ko yana buƙatar wani matakin tallafin ciyarwa daban. Idan wannan ya faru, nemi shawara da tallafi daga ƙungiyar ma'aikatan jinya da likitoci waɗanda za su iya ba da takamaiman tallafi da ya dace ga jaririnku.

Ƙananan iskar oxygen da bugun zuciya kuma na iya zama alamar reflux. Reflux yana faruwa ne lokacin da wasu madarar ciki suka dawo daga ciki zuwa makogwaro ko baki. Wannan ya zama ruwan dare a duk jarirai, amma ya fi yawa a cikin jariran da aka haifa da wuri ko marasa lafiya a lokacin haihuwa. Mai laushi mai laushi sau da yawa yana inganta da kansa tare da lokaci kuma ƙungiyar likitan ku za su iya aiwatar da ayyuka don taimaka wa jariri idan suna fama da reflux. Kuna iya samun ƙarin bayani game da reflux anan daga Bliss.

baby-feeding-cues.jpg

Tuntube Mu

EMNODN identifier 2.png
  • Instagram
  • Facebook
  • X
  • YouTube

Biyan kuɗi zuwa Newsletter Al'amuran Iyali

Na gode da ƙaddamarwa!

© 2021 Gabashin Midlands Neonatal Ayyukan Sadarwa

bottom of page